Hướng dẫn sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt efferalgan 500mg

#1 Cao Dẳng Y Dược TP.HCM tuyển sinh Miễn giảm 100% học phí 2018

Hướng dẫn sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt efferalgan 500mg

Efferalgan 500mg là thuốc giảm đau hạ sốt được sản xuất dưới dạng viên nén sủi bọt. Tuy nhiên bạn nên tham khảo tư vấn của bác sĩ hoặc xem kỹ Hướng dẫn sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt efferalgan 500mg trước khi dùng.

  1. Thành phần của thuốc Efferalgan 500mg

Thuốc Efferalgan 500mg được dùng để điều trị bệnh như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Thành phần: hydrogen carbonat natri, acid citric khan, carbonat natri khan, docusate natri, povidone, sorbitol, benzoate natri, hương cam, aspartame vừa đủ cho một viên sủi bọt.

 

huong-dan-su-dung-efferalgan500mg1

 Thành phần của thuốc Efferalgan 500mg

  1. Hướng dẫn sử dụng efferalgan 500mg

Thuốc Efferalgan 500mg dùng đường uống

Hòa tan hoàn toàn viên uống trong 1 lý nước lớn và uống

  • Đối với người lớn và trẻ em trên 15 tuổi: liều thường dùng là 1-2 viên 500mg một lần. Có thể dùng tiếp sau ít nhất 4 giờ.
  • Trẻ em từ 12 –15 tuổi: một viên mỗi lần nếu cần dùng tiếp sau 4 giờ, không quá 6 viên trong 1 ngày.
  • Trẻ em từ 8-13 tuổi: một viên mỗi lần nếu cần dùng tiếp sau 6 giờ, không quá 4 viên trong 1 ngày.
  • Trẻ em từ 6-10 tuổi: nửa viên mỗi lần nếu cần dùng tiếp sau 4 giờ, không quá 6 lần nửa viên trong 1 ngày.
  • Trẻ em từ 3-7 tuổi: nửa viên mỗi lần nếu cần dùng tiếp sau 6 giờ, không quá 4 lần nửa viên trong 1 ngày.

Không dùng quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa Paracetamol. Không được dùng quá liều chỉ định.

Không dùng Efferalgan 500mg cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát.

  1. Những trường hợp được chỉ định sử dụng thuốc Efferalgan 500mg

– Thuốc efferalgan 500mg được sử dụng trong việc điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.

– Dùng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh…

– Dùng để giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

– Là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.

– Thuốc efferalgan 500mg dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

 

huong-dan-su-dung-efferalgan500mg

 Hòa tan hoàn toàn viên uống trong 1 lý nước lớn và uống

  1. Chống chỉ định

Thuốc này không được dùng trong những trường hợp sau:

– Những người biết có dị ứng với paracetamol.

– Những người có bệnh gan nặng.

– Người mới bị viêm hậu môn, hoặc trực tràng, hoặc chảy máu trực tràng.

Trường hợp nghi ngờ phải hỏi ý kiến thầy thuốc hoặc dược sỹ

  1. Trường hợp quá liều và cách điều trị

Người sử dụng  quá liều thường có biểu hiện: Buồn nôn, nôn thường xảy ra sau khi dùng từ 2 – 3 giờ; da, niêm mạc và móng tay có biểu hiện xanh tím; hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh,….

Cách điều trị khi dùng Efferalgan quá liều: dùng những hợp chất sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch; phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol..

Ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, hoặc nước chè đặc để làm giảm hấp thu paracetamol.

Tin Được Tổng hợp tại: http://caodangykhoatphcm.edu.vn/