Học Cao Đẳng Y Dược có mở được tiệm thuốc không?

1
Bạn cần hỗ trợ?
Search
Monday 28 May 2018
  • :
  • :
#1 Cao Dẳng Y Dược TP.HCM tuyển sinh Miễn giảm 100% học phí 2018

Học Cao Đẳng Y dược có mở được tiệm thuốc không?

Nhiều người đang muốn theo học Cao đẳng Dược nhưng lại băn khoăn không biết học Cao đẳng Y Dược có được mở tiệm thuốc không. Bài viết sau đây sẽ giải đáp thắc mắc đó của các bạn.

cao-dang-duoc-co-mo-duoc-tiem-thuoc

Tốt nghiệp Cao đẳng Dược muốn mở được nhà thuốc thì phải có thời gian thực hành tại các cơ sở dược hợp pháp ít nhất là 2 năm có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hay người quản lý tủ thuốc trạm y tế, chủ quầy thuốc.

Tại các điểm b, c, d khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP quy định:

Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên nghiệp Dược (Dược sĩ Trung cấp – hệ đào tạo 02 năm) trở lên và có thời gian thực hành tại các cơ sở dược hợp pháp ít nhất là 2 năm.

Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải có văn bằng Dược sĩ (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp;

Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về dược ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên đứng tên.

Vì vậy, người có bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược HCM đã thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp, người quản lý tủ thuốc trạm y tế.

Làm thế nào để được cấp chứng chỉ hành nghề Dược?

Cùng với các trường đào tạo ngành Dược chính quy hệ Cao đẳng, Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch không chỉ đào tạo Cao đẳng Dược mà còn đào tạo cán bộ y tế trình độ Liên thông từ Trung cấp lên Cao đẳng, Văn bằng 2 Cao đẳng Dược với trình độ, kỹ năng thực hành và cơ hội việc làm rộng mở. Các bạn sinh viên tốt nghiệp ngành Dược trên cả nước dù ít hay nhiều đều có những dự định đầu ra trước ký theo học ngành Dược. Cụ thể là Dược sĩ bán thuốc, Dược sĩ bệnh viện, Trình Dược viên, giảng viên, cán bộ nghiên cứu, bào chế thuôc, sản xuất thuốc….đặc biệt một trong số đó là dự định mở nhà thuốc tại nhà. Vậy sinh viên học Dược phải làm gì để được mở nhà thuôc và có chứng chỉ hành nghề Dược theo quy định. Dưới đây là những điều kiện để được cấp Chứng chỉ hành nghề với Luật sử đổi 10/04 hiện hành.

Việc áp dụng điều kiện về văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận quy định tại điểm l khoản này do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định phù hợp với điều kiện kinh tế – xã hội và nhu cầu khám bệnh, chữa bệnh của nhân dân ở từng địa phương trong từng thời kỳ.

cao-dang-duoc-mo-dươc-nha-thuoc

Như vậy, theo phân tích thì trong dự thảo Luật Dược thì nội dung đã thêm một điểm mới đó là Cấp chứng chỉ hành nghề cho đối tượng là cử nhân tốt nghiệp ngành Hóa, Sinh. Điều này khiến nhiều người băn khoăn không biết đối tượng này có quyền được kê đơn bán thuốc không? Giải thích rõ cho kết luận cho thấy cử nhân Hóa, Sinh không được phép mở nhà thuốc hay phụ trách chuyên môn Dược mà chỉ có người đào tạo chuyên môn Dược ở Đại học, Cao đẳng, Trung cấp hệ chính quy như Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch mới được phép.

Do đó các bạn yên tâm khi hoàn thành khóa học Cao đẳng Dược có thể làm chủ quầy thuốc kinh doanh dược phẩm ở quy mô nhỏ, bán lẻ thuốc tân dược hoặc học liên thông chuyên tu lên Đại học để lấy bằng Dược sĩ Đại học theo quy chế tuyển sinh liên thông hiện hành.